
WASILIANA NASI

0800112031 Masaa 24
022 222 1410 Muda wa Kazi

5 Barack Obama Drive 
Dar Es Salaam

KUHUSU SISI

NPCC ni kituo cha
Kitalaamu kilichoanzishwa
kwa Sheria ya Mamlaka ya
Maabara yaMkemia Mkuu

wa Serikali, Na 8 ya Mwaka
2016 ili kutoa huduma za
udhibiti wa matukio ya

sumu nchini. 

MAMLAKA YA
MAABARA YA MKEMIA

MKUU WA SERIKALI
KITUO CHA TAIFA CHA 

KUDHIBITI MATUKIO
YA SUMU



Mambo ambayo hutakiwi
kuyafanya /kumfanyia
aliyeumwa na nyoka

Endapo unatambua kuwa wewe mwenyewe au
mtu mwingine ameumwa na nyoka fuata
muongozo huu ili kujisaidia/ kumsaidia wakati
taratibu za kumfikisha kwenye vituo vya afya
unaendelea. 

Jinsi ya kuepuka kuumwa na
nyoka

HUDUMA YA KWANZA KWA
ALIYEUMWA NA NYOKA

✓ Majeraha mawili ya vidonda eneo alipouma nyoka
✓ Kuvimba eneo la jeraha na kubadilika rangi kuwa
wekundu
✓ Kuhisi maumivu eneo la jeraha
✓ Wakati mwingine kupata shida ya upumuaji
✓ Kuhisi kichefuchefu na kutapika
✓ Kushindwa kuona vizuri
✓ Kutokwa na jasho pamoja mate

Dalili zinaweza kukusaidia 
kufahamu kama umeumwa na
nyoka

Huduma ya kwanza

✓ Weka kumbukumbu ya muda uliong’atwa /
aliong’atwa
✓ Tulia/mtulize kiungo chenye jeraha kisitikisike
(Mtikisiko husababisha sumu kusambaa kwa haraka
mwilini)
✓ Ondoa nguo au mapambo yanayo bana
kuzunguka eneo la jeraha sababu eneo la jeraha
linaweza kuvimba.
✓ Mgonjwa asitembee, abebwe au asafirishwe kwa
vyombo vya usafiri.
✓ Usipoteze muda kumtafuta au kumuua nyoka,

✓ Usifunge kuzunguka jeraha
✓ Usichanje au kukwangua eneo la jeraha.
✓ Usitumie barafu kukanda eneo la jeraha
✓ Usimpatie muhanga dawa yoyete pasipo na      
maelekezo ya daktari.
✓ Usielekeze eneo la jeraha zaidi ya usawa wa
moyo wa muhanga.
✓ Usijaribu kunyonya sumu kwa mdomo.

✓ Kujizuia kwenda maeneo yanayohisiwa kuwa
ni makazi ya nyoka pamoja na kujaribu
kuwakamata.
✓ Kujizuia kusogelea sehemu zinazohisiwa nyoka
wanaweza kujificha kama vile; vichaka vya nyasi
ndefu, mafukuto ya nyasi, mafukuto ya miti
pamoja na mapango. 
✓ Unapokutana na nyoka mpe nafasi ili aweze
kukimbia, usijaribu kupambana naye
✓ Vaa viatu virefu (boots), suruali ndefu pamoja
na vikinga mikono (gloves) za ngozi unapofanya
kazi maeneo yanayohisiwa nyoka wanaweza
kuwepo
✓ Epuka kutembea usiku hasa kipindi cha mvua,
sababu ndicho kipindi ambacho nyoka huwepo
maeneo ya wazi zaidi, ikilazimu kutembea
chukua tahadhari.
✓ Tumia tochi unapotembea gizani

Jambo kuu la muhimu kwa muhanga
aliyeumwa na nyoka ni kutafuta kwa
haraka iwezekanavyo msaada wa kitabibu
hasa kwa kumfikisha kwenye vituo vya afya.

MUHIMU

Baadhi ya Nyoka wenye
Sumu Tanzania

Green Mamba

kobra (Egyptian kobra)

Spitting kobra
(Cobra)

Kifutu  
(puffadder)

Koboko (Black Mamba)

Nyoka Miti (Boomslan)

Usipoteze muda kumtafuta au kumuua
nyoka, kama kuna uwezekano mpige picha.

Piga simu Kituo cha Kudhibiti Matukio ya
Sumu kwa ushauri 

0800112031 AU 022 211 3333 


